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Utangulizi  
Chimbuko la Kituo cha Uwezeshaji Kiuchumi cha Kahama ni matokeo ya utekelezaji wa 

agizo la  Waziri Mkuu, Mhe. Kasimu M. Majaliwa (Mb)  baada  kutambua mchango wa 

uongozi wa Serikali ya  Mkoa wa  Shinyanga hususan Halmashuri ya Mji wa Kahama ya 

kutenga na kugawa maeneo kwa Wajasiriamali. Waziri Mkuu  alitembelea  Halmashauri 

ya Mji wa Kahama na kubaini kuwa katika  eneo la Bukondamoyo  kumetengwa  eneo 

la   ekari 500  kwa ajili ya ujenzi wa Viwanda vidogovidogo vya Wajasiriamali hasa 

vijana na wanawake. Katika eneo hilo viwanja 623 vimepimwa na kugawanywa kwa 

Wajasiriamli ili waweze kuvitumia kwa shughuli za Ujasiriamali ikiwemo kuweka 

mashine za kupasua mbao, Useremala, Kuchomea vifaa mbalimbali (Welders) na 

kufanya biashara ndogondogo.  

Aidha, katika eneo hilo Wajasiriamali 1,021 (wengi wao wakuwa ni wanawake) 

walipewa viwanja kulingana na shughuli wanazofanya. Sambamba  na hilo, Halmashauri 

imetenga eneo la ekari 15,000 kwa jili ya kilimo cha Biashara  ambapo eneo hilo 

limekwisha pimwa na kufanyiwa utafiti  kwa ajili ya maandalizi ya kilimo. 

Baada  ya Mheshimiwa Waziri Mkuu kuona jitihada kubwa zilizofanywa, alitoa agizo kwa 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) kufungua na kuratibu  Kituo 

Maalum cha kuhudumia Wajasiriamali ambapo kituo hicho kinategemewa kuwa ni kituo 

cha mfano kwa Halmashauri zote nchini. Baada ya Baraza la Uwezeshaji kupokea 

maagizo lilitembelea mkoa wa Shinyanga mwishoni mwa mwezi Agosti, 2018 na baada 

ya hapo lilifanya jitihada ya kuwasiliana na uongozi wa Serikali ya Mkoa wa Shinyanga 

kwa ajili ya kuomba jengo   ili kufanikisha azma ya kufungua kituo cha uwezeshaji 

wananchi kiuchumi. Mnamo mwezi wa Oktoba, 2018 Baraza lilikabidhiwa Jengo lenye 

Vyumba 22 lililoko katika Halmsahauri ya Mji wa Kahama, barabara ya Tabora kwa ajili 

ya kuratibu uanzishwaji wa Kituo hicho. 

Ufunguzi rasmi wa kituo ulifanyika rasmi tarehe 18 Novemba, 2018 katika Viwanja 

vilivyomo ndani  Kituo hicho,  Ufunguzi  huo ulifanywa na  Waziri wa Nchi, Ofisi ya 

Waziri Mkuu (Sera, Uratibu, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na Watu Wenye Ulemavu) Mh. 

Jenista J. Mhagama (Mb) huku ukishuhudiwa na makundi ya wageni mbalimbali kutoka 

ndani na nje ya Mkoa wa Shinyanga.  

Walengwa wa kituo hiki ni Wajasiriamali wote wakiwemo wadogo, wa kati na wakubwa 

wakiwa mmoja mmoja, vikundi ama makampuni yaliyoko katika sekta zote za kiuchumi; 

wananchi wote; na Taasisi  na Asasi zote zikiwemo za binafsi na za Serikali. Lengo kuu 

la kituo ni kusaidia upatikanaji wa huduma mbalimbali za kiuchumi ambapo mjasiriamali 

atapata huduma zote muhimu kituoni hapo. Miongoni  mwa huduma zinazotolewa  ni 

pamoja na: urasimishaji wa biashara, ushauri wa kibiashara; elimu  na mafunzo ya  
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ujasiriamali; upatikanaji wa mitaji na masoko; teknolojia na ufundi; hifadhi ya 

mazingira, hifadhi za jamii na afya; na uanzishwaji wa vikundi  vya kifedha vya kijamii 

na  Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo (SACCOS) n.k. 

 

1.   Taasisi zinazotoa huduma katika Kituo 

Taasisi zinazotoa huduma katika Kituo cha Uwezeshaji Kiuchumi cha Kahama ili 

kufanikisha malengo ya kituo ni  Baraza la Taifa la Uwezeshaji (NEEC), Mfuko wa 

Maendeleo ya Vijana (YDF), Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake (WDF), Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA), Mfuko 

wa Rais wa Kujitegemea (PTF), Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) , Mfuko 

wa Pembejeo wa Taifa (AGITF), SELF Microfinance Fund, Mpango Wa Kurasimisha 

Rasilimali na Biashara za wanyonge Tanzania (MKURABITA), Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 

za Jamii (NSSF), Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), Mamlaka  ya Uendelezaji wa 

Biashara (TANTRADE), Mamlaka ya Chakula na  Dawa (TFDA), Shirika la Viwango la 

Tanzania (TBS), GSI Tanzania Limited, Chemba ya Biashara, Viwanda na Kilimo 

Tanzania (TCCIA), Benki ya Taifa ya Biashara (NBC (T) LTD),  Taasisi ya  VICOBA vya 

kidini (IR-VICOBA), Shirikisho la VICOBA Tanzania (VICOBA FETA), Tanzania Informal 

Microfinance Association of Practioners (TIMAP) na Chuo kikuu huria cha  Tanzania 

(OUT). 

2. Utekelezaji wa Taasisi zinazotoa Huduma katika Kituo 

 

3.1  SHIRIKA LA KUHUDUMIA VIWANDA VIDOGO (SIDO) 

Shirika la kuhudumia viwanda vidogo (SIDO) lilianzishwa kwa mujibu wa sheria ya 

Bunge Na. 28 ya mwaka 1973 kupanga, kuratibu, kuendeleza na kutoa huduma 

mbalimbali kwa viwanda/biashara ndogo na za kati. Lengo la shirika ni kuchangia katika 

kuondoa umaskini na kukuza maendeleo ya viwanda/ biashara, hivyo basi kuchangia 

katika maendeleo ya kiuchumi kupitia utoaji wa huduma ziendeshwazo kwa mhitaji 

ambazo zinaleta ajira na kipato kwa mtumiaji wa huduma. 

Walengwa wa SIDO ni Viwanda/biashara ndogo na kati, Wajasiriamali binafsi pamoja na 

vikundi vya Wajasiriamali chipukizi (wenye mawazo, wanaoanza na waliokwisha anza 

biashara), Mashirika/Taasisi zinazo saidia wajasiriamali, Mashirika yasiyo ya kiserikali 

yanayojishughulisha (NGOs)  

a) Kutoa huduma ya ushauri wa biashara.  

i. Jumla ya Wajasiriamali 298 wamepata huduma ya ushauri wa biashara 

kwa kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka Jan-Marchi, 2019. 



4 
 

ii. Wajasiriamali 02 (Msindikaji wa maziwa na siagi ya karanga) wamesaidiwa 

kupata vifungashio, ku-design lebo pamoja na kuwaunganisha na 

wanaouza chachu (cultures) ya maziwa.  

iii. Wajasiriamali 02 (01Ke na 01 Me) wamesaidiwa kusajili Brela jina la 

Biashara na kupata vyeti rasmi vya usajili (Reg. No. 453295- Cotella Food 

Products na Reg. Na. 451543 -Matoboki Nice Food Products) 

iv. Mjasiriamali mmoja ameelekezwa na kusaidiwa kutengeneza mpango 

biashara yake kwaajili ya kuombea mkopo. 

v. Wajasiriamali 03 wameunganishwa na taasisi nyingine SELF, TCCIA na 

GS1 baada ya kuhitaji huduma zinazowahusu. 

vi. Mjasiriamali 01 tayari ameunganishwa na TBS baada ya kuhudumiwa na 

SIDO (Rachanya Africa EAST paints). 

 

b). Mafunzo:  

Jumla ya wajasiriamali 94 wamepata Mafunzo kama ifuatavyo; 

i. Mafunzo ya Utengenezaji Sabuni (16) -Kata Kagongwa 

ii. Mafunzo ya Usindikaji wa vyakula (3) -Kata Kagongwa 

iii. Huduma za SIDO na TBS (59) –Ukumbi wa Mkurugenzi Kahama 

iv. Menejimenti ya Biashara (6) – SIDO/NEEC Kahama 

 

c). Huduma ya Fedha 

i. Jumla ya Wajasiriamali 108 waliulizia na kutaka kujua taratibu 

zinazohusiana na huduma ya fedha hususani mikopo inayotolewa na 

SIDO.  

 

ii. Kati yao Jumla ya Wajasiriamali 31 (14Ke 17Me) waliomba mikopo yenye 

thamani ya shs. 109,300,000/= kwa awamu 3 tofauti. 

 

iii. Waliopata Mkopo. Hadi sasa ni Wajasiriamali 6 (60%) (04Ke na 02Me) 

kutoka awamu ya kwanza ya waombaji 10, tayari wamepata mikopo yao 

yenye thamani ya Tshs. 17mil. Waliobakia hawakukidhi vigezo vya mkopo 

na wamepewa taarifa. 

 

iv. Awamu ya pili. Jumla ya waombaji ni 9 (05Ke 04Me) tayari barua zao 

zimepokelewa na kujadiliwa, 3 wamekosa vigezo na tayari wamepewa 

taarifa, waliobakia 6 tayari wametembelewa miradi yao na kupewa fomu 

za kujaza.   

 



5 
 

v. Awamu ya tatu. Waombaji wako 12 (04Ke 08Me). Maombi yao 

yamepokelewa na yanafanyiwa kazi. 

 

3.2  ASASI BINAFSI YA KUSAIDIA SEKTA YA KILIMO (PASS) 

Asasi binafsi ya Kusaidia Sekta ya Kilimo (PASS) ni chombo kilichoanzishwa kama 

mradi mwaka 2000 ili kuhamasisha uwekezaji na ukuaji wa kilimo cha biashara 

na sekta zinazohusika kwa njia ya kuunganisha upatikanaji wa fedha nchini 

Tanzania. PASS hutoa huduma za maendeleo ya kilimo cha biashara na huduma 

za kifedha kwa wajasiriamali wadogo na wa kati kwa njia ya kuwaunganisha na 

taasisi za fedha. 

 

Mafanikio ya Taasisi  

 

i. Ofisi imepokea wateja 58 (Ke 9 na Me 49) kutoka maeneo ya Mhungula, 

Nyihogo, Nyahanga, Nyasubi, Nyakato, Shunu, Kagongwa, Bukondamoyo, 

Malunga, Mondo, Msalala, na Ushetu; 

ii. Imefanikiwa kutoa elimu ya huduma kwa wateja 32 katika makundi yafuatayo: 

 

Na Walengwa  Idadi 

1 Wauza Pembejeo 24 

2 Wachakata Mazao 07 

3 Wasindika Mafuta 01 

 Jumla 32 

 

iii. Ofisi imefanikiwa kutembelewa na wajumbe kutoka Ubalozi wa Denmark ili kuona 

shughuli zinazofanywa na PASS katika Kituo cha Kahama; 

iv. Imefanikiwa kufanya vikao na Taasisi za fedha za  NBC, BOA, NMB, CRDB, Benki 

ya ACCESS, AZANIA, BENKI YA POSTA kwa ajili ya kuhamasisha matumizi ya 

dhamana yao. 

 

3.3  TANZANIA CHAMBER OF COMMERCE, INDUSTRY AND 

AGRICULTURE (TCCIA)  

Ni Taasisi isiyo ya Kiserikali iliyoanzishwa mwaka 1988, kwa lengo la kushirikiana na 

Serikali kuleta ufanisi katika sekta binafsi. TCCIA ni kiungo kati ya Sekta ya Umma na 

sekta Binafsi. Wajibu wa TCCIA ni Kuandaa Mabaraza ya Biashara kuanzia ngazi ya 

Wilaya, Mkoa na Taifa, majadiliano, ushawishi na utetezi kwa Sekta binafsi (Dialogue, 
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Advocacy & Lobbing), kutoa vyeti vya Uasili (Certificate of Origin), urasimishaji 

biashara, kutafuta ubia wa kibiashara, ushauri wa kibiashara, mafunzo ya ujasiriamali 

na VICOBA. kuandaa Maonyesho ya kibiashara na ziara za kibiashara. 

 

Walengwa wa TCCIA ni Viwanda/biashara ndogo na kati, Wajasiriamali binafsi, pamoja 

na vikundi vya Wajasiriamali chipukizi (wenye mawazo, wanaoanza na waliokwisha 

anza biashara), Mashirika/Taasisi zinazo saidia wajasiriamali, Mashirika yasiyo ya 

kiserikali (NGOs),wafanyabiashara wote, wakulima na wafugaji. 

 

Mafaniko ya Taasisi 

i. Imefanikiwa kutembelewa na wateja 230 (Ke: 81 na Me:149) ambapo wateja 

hao wametokea maeneo ya Kahama Mji, Msalala, Ushetu, Tinde na Ngara; 

ii. Imeendesha mafunzo kwa wajasiriamali 780  katika maeneo ya  umuhimu wa 

makongano, taratibu za urasimishaji biashara na masoko ndani na nje ya 

nchi,aidha mafunzo hayo yalifanyikia katika Ukumbi wa  Kakola, Kahama Gold 

Hotel na Halmashauri; 

iii. Imefanikiwa kusaidia urasimashaji wa biashara za wajasiriamali kuanzia katika 

hatua ya upatikanaji wa majina ya biashara/Kampuni hadi leseni ya Viwanda:  

majina ya Biashara yaliyofunguliwa ni Kahama Cotton & Oil Mill, Quality Food 

Processors, Janeth Spice, Mkasiwa Company Limited,, Leseni ya uuzaji mifugo 

ndani ya nchi , na KAL Holding Company LTD. 

 

3.4  SELF MICROFINANCE FUND 

Mfuko wa SELF unatoa mikopo ya jumla kwa asasi ndogo na za kati za fedha kama 

vile mashirika yasiyo ya kiserikali(NGOs),SACCOs na kampuni za fedha zinazotoa 

huduma za mikopo pamoja na benki ili ziweze kutoa mikopo kwa jamii ambayo 

haijafikiwa na huduma rasmi za kifedha.Pia taasisi hii inatoa mikopo kwa wahusika 

katika mnyororo wa kuongeza thamani mazao ya kibiashara kwa kuwapatia 

mitaji,vifaa/mashine za uzalishaji pamoja na mikopo ya uwezeshaji wa miradi ya 

kilimo.Wajasiriamali wote wanaoangukia kundi hili la wadau wetu huitwa SMEs.  

Ofisi hii ni ya kimkakati yenye dhumuni la kuhudumia wadau wote waliopo kanda ya 

ziwa ambao wapo karibu na mji huu wa kahama kijiografia.Pamoja na shughuli 

nyingine ofisi hii ina jukumu la kuhakikisha inatoa huduma za kiwango cha juu katika 

utoaji wa mikopoa kwa wahitaji ambao ni pamoja na vikundi,makampuni na watu 

binafsi. 

Mafanikio ya Taasisi 
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i. Ofisi imefanikiwa kutembelewa na wananchi 104  ambapo miongoni mwao 

wanawake ni 27 na wanaume ni 97 katika  maeneo yafuatayo: 

 

Na Eneo Me Ke Jumla 

1 Halmashauri 55 22 77 

2 Msalala 4 2 6 

3 Ushetu 5 3 8 

4 Mbogwe 8 0 8 

5 Kwingineko 5 0 5 

 Jumla 77 27 104 

ii. Umetoa mkopo wa  shilingi Milioni kumi (Tshs.10,000,000/=)  kwa 

Mjasiriamali Mwanamke anayejishughurisha na uchakataji wa mahindi na 

kuzalisha unga wa sembe; 

iii. Kiasi cha shilingi milioni mia sita (Tshs.600,000,000/=) kimeombwa na wateja 

ambapo maombi hayo yako katika hatua mbalimbali za kufanyiwa tathmini 

kabla  ya kupatiwa mikopo hiyo, miongoni mwa waombaji hao  wawili ni 

wanaume na mmoja ni mwanamke. 

iv. Taasisi imefanikiwa kuwatembelea wateja wafuatao: 

   

1 Dorfin Trading company 

Ltd. 

i. Wanajishughulisha na uchakataji 

mpunga(warehousing) 

ii. Uwezo wa kuhifadhi;jazoTani   10,000 

iii. Maombi ya mkopo: Sh.Milioni 400 

iv. Hatua:Ombi linashughulikiwa 

2 Masabone Company Ltd 

 

i. Wanajishughulisha na uchakataji mahindi na 

uhifadhi mpunga(warehousing) 

ii. Uwezo wa kuzalisha ni tani 5 kwa siku 

iii. Maombi ya mkopo: Sh.Milioni150 

iv. Hatua:Ombi linashughulikiwa 

3 Halima Shija Vicent-

KIWANGO SUPER SEMBE 

 

i. Anajishughulisha na uchakataji mahindi (Posho 

mill) 

ii. Uwezo wa kuzalisha ni tani 1moja kwa siku 

iii. Maombi ya mkopo: Sh.Milioni35 

iv. Hatua:Kapatiwa shilingi milioni 10 

4 Richard Israel Kirenga 

 

i. Anajishughulisha na uhifadhi mpunga  

ii. Uwezo wa ghala ni tani 200 

iii. Maombi ya mkopo: Sh.Milioni200 

iv. Hatua:Ombi linashughulikiwa 

5 Frank Venance 

Baratelanya-SAYUNI 

POSHO MILL 

 

i. Anajishughulisha na uchakataji mahindi (Posho 

mill) 

ii. Uwezo wa kuzalisha ni tani 1moja kwa siku 

iii. Maombi ya mkopo: Sh.Milioni15 
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iv. Hatua:Anapungukiwa baadhi ya 

nyaraka.Anashughulikia zikamilike 

6 Asha Msangi i. Anashughulika na uchakataji wa mazao ikiwa ni 

pamoja na mpungana mahindi na uhifadhi 

ghalani                                 Uwezo  wa 

kuhifadhi ni tani 6,000 kwa msimu 

ii. Maombi ya mkopo: Hajaamua bado 

iii. Hatua:Bado 

7 Buzwagi Vegetable Oil 

Co.Ltd 

 

i. Wanajishughulisha na uzalishaji wa mafuta 

kutokan na alizeti  

ii. Uwezo wa kuzaliaha ni lita 20,000 

iii. Maombi ya mkopo: Sh.Milioni100 

iv. Hatua:Ameahirisha maombi kwa mwaka huu. 

 Jonas Busiga Kurwa-

SEGESE 

 

i. Anajishughulisha na uhifadhi mpunga  

ii. Uwezo wa ghala ni tani 150 

iii. Maombi ya mkopo: Bado 

iv. Hatua:Bado.kaahidi msimu ujao 

 James Kanoni-MBOGWE 

 

i. Anajishughulisha na uhifadhi mpunga  

ii. Uwezo wa ghala ni tani 400 

iii. Maombi ya mkopo: Bado 

iv. Hatua:Bado 

 Faida Lutege 

 

i. Anajishughulisha na uuzaji wa pembejeo  

ii. Uwezo wa biashara ni mifuko 2000 kwa mwaka 

iii. Maombi ya mkopo: Bado 

iv. Hatua:Anatarajiwa msimu wa kilimo kuanzia 

Agasti 

 

3.5 MKURABITA  

Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania (MKURABITA) ni 

kati ya Programu za Serikali, zenye ofisi katika Kituo cha Uwezeshaji Kiuchumi cha 

Kahama.  Lengo la Mpango huu katika kituo ni kuwawezesha wamiliki wa rasilimali 

ardhi na biashara kushiriki katika uchumi rasmi unaosimamiwa na utawala wa sheria. 

Hii ni pamoja na kuzitumia mali zao zilizokwisha rasimishwa kama dhamana, katika 

kupata mikopo na fursa zinginezo zilizoko katika uchumi wa soko. Walengwa wa 

MKURABITA ni wananchi wa mijini na vijijini, wanaomiliki rasilimali nje ya mfumo 

unaotambulika kisheria na wanaoendesha biashara bila kukidhi matakwa ya kisheria.  
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Mafanikio ya Taasisi 

i. Ofisi imepokea maombi matano ya wajasiriamali wenye lengo la kuhitaji 

kurasimisha maeneo yao. Kati ya wananchi walioomba kurasimisha maeneo yao, 

kuna mwanamke mmoja na wanaume wanne; 

ii. Mkurugenzi wa Halmashauri ametoa wataalamu wa Mipango Miji na Upimaji ili 

kutembelea mashamba matano ya wajasiriamali waliotuma maombi, kuanza 

maandalizi ya urasimishaji wa maeneo hayo ambapo upimaji wa mashamba 

matatu umefanyika na mashamba mawili yako katika hatua za awali za upangaji; 

iii. Kwa kuwa wajasiriamali hawa wanajishughulisha na biashara ya kunenepesha 

ng’ombe na mbuzi, mazungumzo ya awali yamefanyika na Mfuko wa PASS, ili 

pindi watakaporasimisha maeneo yao na kupewa Hati miliki, wasaidiwe katika 

kuunganishwa na vyombo vya fedha. 

 

3.6 GSI Tanzania 

GS1 ni taasisi isiyojiendesha kwa faida yaani Non Profitable Agency iliyozinduliwa rasmi 

na Makamu wa Rais wa awamu ya nne Dr.Mohamed Gharibu Bilal mnamo mwaka 2011. 

GSI ni taasisi pekee yenye mamlaka ya kutoza barcode.  

Taasisi hii imefanikiwa kutoa huduma kwa wateja watano(5) na kutoa elimu kwa wadau 

wasiopungua ishirini na tano(25) aidha wateja hao walikuwa wanajishughulisha na 

ujasiriamali wa bidhaa za sabuni na chia seeds. 

3.7  MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA (TRA) 

Mamlaka ya Mapato Tanzania ilianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na.11 ya mwaka 1995, 

na ilianza kufanya kazi tarehe 1 Julai 1996.TRA ina jukumu la kusimamia kwa uadilifu 

kodi mbalimbali za Serikali Kuu. 

 

Mafanikio ya Taasisi 

i. Imetembelewa na wateja 95 waliohitaji huduma za Vibali vya Leseni,Usajili na 

kutaka ufafanuzi juu ya malalamiko kuhusu masuala ya kodi; na 

ii. Kumekuwa na ongezeko la Kodi kutoka kwa wajasirimali wadogo kwa kiwango 

cha asilimia 25. 

 

3.8 BENKI YA NBC TANZANIA 

Benki ya Taifa ya Biashara ni Benki ya zamani kuliko zote nchini Tanzania ikiwa na 

uzoefu wa zaidi ya miongo mitano. Benki hii inatoa huduma mbalimbali kwa wateja wa 

rejareja, biashara, mashirika na misaada ya uwekezaji, bidhaa na huduma za usimamizi 

mzuri wa fedha. 
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Mafanikio ya Taasisi 

i. Ofisi imefanikiwa kutembelewa na wateja 92 miongoni mwao ni Wanawake 63 

na wanaume 29; 

ii. Imefungua akaunti binafsi 15 kwa wajasiriamli wa Zongomela; na 

iii. Imefungua akaunti mbili za Vikundi vya wajasiriamali wa  Zongomela 

 

3.9   MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA) 

VETA ni Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi iliyoanzishwa kwa Sheria ya 

Bunge Na. 1 ya 1994 na kupewa majukumu ya kuratibu, kusimamia, kutoa na 

kugharamia elimu na mafunzo ya ufundi stadi nchini. VETA inamiliki vyuo 28 Tanzania 

Bara, kati ya vyuo hivyo VETA Shinyanga ni moja wapo.  

Mafanikio ya Taasisi 

i. Imefanikiwa kutembelewa na wananchi 116 (Wanawake 15 na wanaume 101)  

kutoka maeneo ya Shinyanga, Nyihogo, Nyahanga, Kagongwa, Igunda,Nyakato, 

Dodoma, Muhungula, Kilago – Ushetu, Mpera, Bukoba,  na Zongomela; na 

ii. Baada ya kituo kuanza VETA kwa kupitia ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji Kahama 

Mji,Idara ya Maendeleo ya Jamii, imeanza kutoa mafunzo ya muda mfupi katika 

fani zifuatazo:- 

 

 

NA AINA YA KOZI       IDADI YA WANAFUNZI 

  KE                                 ME 

   MUDA MAHALI 

1 ALUMINIUM 2 3 MIEZI 6 MWANVA FDC 

2 USHONAJI 10 0 MIEZI 6 MWANVA FDC 

3 PSV  01 SIKU 10 VETA SHY 

4 UDEREVA  01 WIKI 5 VETA SHY 

5 UCHOMELEAJI  5 MIEZI 6 MWANVA FDC 

6 SALOON 5  MIEZI 6 MWANVA FDC 

7 MAPAMBO 4 1 MIEZI 6 MWANVA FDC 

8 UMEME 4 6 MIEZI 6 MWANVA FDC 

9 UFUNDI BOMBA 4  MIEZI 6 MWANVA FDC 

 

3.10 Mfuko wa Pembejeo wa Taifa (AGITF) 

Mfuko wa Pembejeo za Kilimo na Mifugo (The Agricultural Inputs Trust Fund) 

ulianzishwa mwaka wa 1994, kwa sheria ya Bunge Na. 9 ya mwaka 1994. na kufanyiwa 

marekebisho ya kwanza mwaka 2002. Lengo la kuanzishwa kwa Mfuko wa Pembejeo za 

kilimo ilikuwa ni utekelezaji wa Sera ya Serikali katika kuhakikisha kwamba wakulima 
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wanapata pembejeo za kilimo kwa wakati unaofaa na kwa bei nafuu. Hivyo, kazi ya 

Mfuko wa Pembejeo ni pamoja na : 

 Kutoa mikopo ya riba nafuu ili kuwezesha kugharamia usambazaji wa pembejeo 

za kilimo, mifugo na zana ndogondogo za kilimo; 

 Kuhakikisha kuwa pembejeo zinawafikia wakulima na wafugaji kwa wakati na 

kwa bei nafuu 

 Kutoa mikopo ya matrekta mapya matrekta madogo (power tiller) na kukarabati 

machakavu ili kuboresha na kupanua eneo la kilimo nchini. 

 

Mafanikio ya Mfuko 

Mfuko umefanikiwa kutembelewa na Wananchi 40 kati ya hao wanaume ni 34 na 

wanawake ni 6 kutoka maeneo ya Ngogwa, Ushetu, Mwanza,Bugarama, Nyakato, 

Isagehe, Shunu, Nyahanga, Mbulu, Majengo, Iboja, Malunga, Kagongwa, 

Bumbiti,Bulungwa, Nyasubi 

 

3.11 Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (OUT) 

Chuo kikuu huria cha Tanzania kilianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Bunge Na. 17 ya 

mwaka 1992 kuratibu, na kutoa elimu kwa njia ya huria, masafa na kimtandao. Mfumo 

wa utoaji elimu unamwezesha mwanafunzi kusoma huku pia akiwa anajishughulisha na 

shughuli zingine za kujipatia kipato. 

Walengwa wa Chuo hiki ni wafanyakazi wa serikalini na taasisi binafsi,wahitimu wa 

elimu ya kidato cha nne na kidato cha sita, wahitimu wa elimu ya ngazi ya  cheti, 

stashahada, astashhada na shahada.  

Chuo kimekua kichocheo muhimu cha kutekeleza Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi kupitia njia zifuatazo: 

i. Kuhamasisha wanafunzi kujihusisha na shughuli mbalimbali za kiuchumi kama 

vile za ujasiriamali kwa kupitia maarifa wanayoyapata kwenye programu 

wanazosomea; 

ii. Kuwafanyia tathimini kwenye elimu ya vitendo ili kuwajengea uwezo na maarifa; 

iii. Kuwatangazia na kuwahabarisha wanafunzi wote kuhusu uwepo wa baraza la 

uwezeshaji kiuchumi Kahama na fursa zilizopo; 

iv. Kuendelea kudahili wanafunzi wapya katika programu mbalimbali zinazotolewa 

na Chuo; na 

v. Kuwatembelea wafanyakazi mbalimbali wa ofisi za serikali na taasisi binafsi na 

kuwapa ushauri kuhusu kujiendeleza kielimu ili waweze  kuongeza ufanisi wa 

kazi kwenye taasisi zao;  
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Mafanikio ya Chuo kwenye Kituo cha Uwezeshaji cha Kahama 

i. Kina idadi ya wanafunzi 130 katika ngazi na fani mbalimbali za masomo; 

ii. Idadi ya waombaji wapya ni 35 ambao wanasubiri kuchaguliwa na kuhakikiwa na 

TCU pamoja na NACTE; 

iii. Kimedahili mwanafunzi wa kwanza wa PHD kwa mwaka wa masomo 2018/2019;  

iv. Kimeendesha mitihani kwa awamu tofauti tofauti ambapo  awamu ya kwanza ya 

mitihani ilifanyika mwezi Julai, 2018, awamu ya pili ilikua Septemba,2018 na 

mwaka huu 2019 awamu ya kwanza ilifanyika mwezi Februari, 2019 na awamu 

inayofuata itafanyika Mei,2019; 

v. Kimefanikiwa kuendesha mafunzo ya ana kwa ana kwa wanafunzi wa 

foundation programme kuanzia tarehe 8 – 12 Machi, 2019.  

 

4.0 CHANGAMOTO NA MAPENDEKEZO    

4.1  Changamoto 

Kituo cha Uwezeshaji kinakumbwa na changamoto zifuatazo: 

i. Idadi ya wateja kupungua siku hadi siku. Kama inavyoainishwa katika jedwali 

hapa chini.  

NAMBA TAASISI JANUARI FEBRUARI MACHI 

1 SIDO 256 50 80 

2 SELF  MF 20 22 32 

3 VICOBA  FETA 0 0 0 

4 VICOBA IR 0 0 0 

5 NSSF 0 0 0 

6 VETA 59 42 21 

7 NBC 40 32 17 

8 TCCIA 71 56 63 

9 PTF 0 0 0 

10 MKURABITA 520 10 11 

11 YDF 0 0 0 

12 WDF 0 0 0 

13 PASS TRUST 37 14 35 

14 AGITF 42 14 10 

15 TRA 39 24 13 

16 GS1 0 5 14 
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17 TAN TRADE 0 0 0 

18 OUT 0 23 89 

JUMLA  1084 293 385 

 

ii. Mahudhurio  ya  wanawake   bado  yako  chini ukilinganisha na wanaume kama 

inavyoainishwa katika jedwali hapa chini  

NAMBA MWEZI ME KE 

1 JANUARI 614 470 

2 FEBRUARI 228 65 

3 MACHI 215 170 

JUMLA  1057 705 

 

iii. Baadhi ya ofisi bado hazijafunguliwa kama VICOBA FETA, IR VICOBA, 

TANTRADE, NSSF, TBS, YDF, WDF na NHIF; 

iv. Kukosekana kwa taasisi inayotoa mikopo kwa wajasiriamali wadogo, (mbadala 

wa PTF) hasa taasisi itakayoweza kuwalea wajasiriamali wanaofanya shughuli 

mbalimbali za kiuchumi; na 

v. Ushirikiano hafifu kati ya Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri na Kituo hasa 

katika mikutano  baina ya Halmashauri na Wananchi 

4.2  MAPENDEKEZO 

Yafuatayo ni mapendekezo yaliyotolewa na wadau ndani ya Kituo ili kuboresha 

huduma: 

i. Imeshauriwa kuwa, Baraza la Uwezeshaji litoe elimu sahihi kwa Umma, kwani 

wananchi wengi wa Kahama wanauelewa  hafifu kuhusu huduma zinazotolewa 

na Kituo; 

ii. Kituo kiwe na Karakana ya Ufundi pamoja na vyumba vya kutolea elimu ya 

kusindikia vyakula; 

iii. Baraza la Uwezeshaji liharakishe upatikanaji wa Mwongozo wa Kuendesha Kituo; 

iv. Nafasi ya NEEC katika kituo haifahamiki hasa kihuduma, ni vyema huduma yao 

ikajipambanua  na kueleweka na wadau; 

v. NEEC ifuatilie ratiba za mikutano kati ya Halmashauri na Wananchi ili iitoe kwa 

wadau wa Kituo; 

vi. Imeonekana kuwa Kituo hakina mwongozo wa uendeshaji kituo -channels of 

commands haiko wazi, mfumo wa utoaji wa taarifa na mawasiliano) hivyo 

kushindwa kujua wadau wanatakiwa katika mambo yapi kupitia wapi na yapi 

yasiyo ya wadau nk.; 
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vii. NEEC ihamasishe Tasisi za Serikali na Binafsi juu ya umuhimu wa kuwasaidia 

vijana vifaa baada ya kuhitimu ili waunde vikundi vya uzalishaji; 

viii. Kituo kipewe gari kwa ajili ya kusaidia  utoaji wa huduma kwa urahisi; 

ix. NEEC ihamasishe wananchi juu ya matumizi ya Kituo kupitia njia mbalimbali 

kama kufanya maonesho ya bidhaa za wajasiriamali kwa kushirikiana na wadau; 

na 

x. NEEC ishirikiane na wadau wengine kuendesha maonesho ya bidhaa mbalimbali 

kama njia moja wapo ya kutangaza kituo kwa Umma. 

 


